02/11/2023 12:32
Công binh quân sự tỉnh xử lý an toàn quả bom.
Quả bom mang ký hiệu MK82, có chiều dài gần 2m (loại 750 bảng) nặng tương đương 337,5kg trên địa bàn ấp Vĩnh Bảo, xã Hòa Thuận, huyện Châu Thành và đưa về tập kết an toàn tại Trường bắn Ban CHQS huyện Tiểu Cần, chờ lực lượng Công binh Quân khu 9 đưa đi hủy nổ theo quy định.
Trung tá Nguyễn Minh Toàn, Phó Chỉ huy trưởng - Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Châu Thành cho biết: quả bom do người dân tại địa phương trong quá trình khai thác, đánh bắt thủy sản gần bờ, dọc theo tuyến sông Cổ Chiên phát hiện và trình báo vào ngày 10/10/2023.
Nhận được tin báo của người dân, Ban CHQS huyện Châu Thành đã kiểm tra thực tế, xác định vị trí, mức độ nguy hiểm, sau đó tiến hành khoanh vùng, cắm cọc, giăng dây cảnh báo khu vực nguy hiểm, để đảm bảo an toàn cho người dân; đồng thời, đề nghị Bộ CHQS tỉnh chỉ đạo cơ quan chuyên môn khảo sát và tiến hành xử lý.
Theo Thiếu tá Bao Quốc Vệ, Trợ lý Công binh Bộ CHQS tỉnh, trực tiếp chỉ huy lực lượng thực hiện nhiệm vụ cho biết: quả bom do Mỹ sản xuất trong thời kỳ chiến tranh, tuy bị vùi lấp dưới cát và nước mặn rất lâu, nhưng vẫn còn nguyên ngòi nổ, rất nguy hiểm khi có lực tác động mạnh từ bên ngoài và trong quá trình xử lý nếu không có nghiệp vụ chuyên môn.
Đây là quả bom thứ 4 được người dân phát hiện trình báo và được lực lượng công binh quân sự tỉnh thu gom, xử lý an toàn về nơi tập kết trong năm 2023.
Theo kế hoạch vào ngày 09/11, lực lượng Công binh Quân khu 9 sẽ kết hợp với Công binh Quân sự tỉnh tiến hành thu gom và đưa đi thực hiện huỷ nổ theo đúng quy định.
Tin, ảnh: HỮU HIỆP
Thấy có người say xỉn quậy phá, gọi 113; phát hiện trường hợp chạy xe lạng lách, đánh võng, gọi 113; nghi vấn các đối tượng thanh, thiếu niên chuẩn bị “ấu đả” nhau, gọi 113; vợ chồng cãi nhau, gọi 113; bị phiền vì hàng xóm hát karaoke quá giờ quy định, gọi 113; bị lừa tiền qua mạng xã hội, gọi 113; cần tư vấn về quy trình cấp tài khoản định danh điện tử hoặc thẻ căn cước, gọi 113…