10/11/2023 10:23
Lực lượng công binh và dân quân đưa bom lên xe bàn giao cho Lữ đoàn Công binh 25 đưa đi huy nổ theo quy định.
Các quả bom có trọng lượng từ 125kg đến gần 500kg với nhiều chủng loại khác nhau. Mỗi quả có đường kính từ 20 - 30cm, chiều dài 1,2m đến trên 2m.
Số bom, đầu đạn pháo, mìn và vật liệu nổ trên do người dân ở các huyện Châu Thành, Duyên Hải và thị xã Duyên Hải phát hiện trong quá trình cải tạo đất sản xuất, xây nhà và đánh bắt hải sản trên sông.
Nhận tin báo từ người dân, Ban Công binh Bộ CHQS tỉnh thu gom và đưa về nơi an toàn chờ xử lý. Sau khi bàn giao số bom và vật liệu nổ trên, lực lượng Công binh Quân khu 9 sẽ vận chuyển đến Trường bắn Quân khu 9, trên địa bàn tỉnh An Giang tiến hành hủy nổ theo quy định.
Thiếu tá Bao Quốc Vệ, Trợ lý Công binh Bộ CHQS tỉnh Trà Vinh cho biết: ngoài thực hiện thu gom bom, mìn còn sót lại sau chiến tranh, đơn vị thường xuyên phối hợp tổ chức tuyên truyền, khuyến cáo người dân và các công trình đang thi công, khi phát hiện bom, đạn, hay các vật liệu nổ cần phải báo với lực lượng chuyên môn để kịp thời xử lý. Đặc biệt, không tự tiện di chuyển, cưa, phá bom mìn, đạn và đầu đạn còn sót sau chiến tranh để lấy thuốc nổ và sắt vụn.
Tuy các loại bom, đạn này đã nằm sâu trong lòng đất với thời gian rất lâu, nhưng vẫn còn nguy hiểm khi tiếp xúc tác động mạnh, không đúng kỹ thuật sẽ rất dễ xảy ra sự cố đáng tiếc.
Tin, ảnh: HỮU HIỆP
Thấy có người say xỉn quậy phá, gọi 113; phát hiện trường hợp chạy xe lạng lách, đánh võng, gọi 113; nghi vấn các đối tượng thanh, thiếu niên chuẩn bị “ấu đả” nhau, gọi 113; vợ chồng cãi nhau, gọi 113; bị phiền vì hàng xóm hát karaoke quá giờ quy định, gọi 113; bị lừa tiền qua mạng xã hội, gọi 113; cần tư vấn về quy trình cấp tài khoản định danh điện tử hoặc thẻ căn cước, gọi 113…