07/08/2023 14:37
“Gạo Tân Thịnh” và “Đường kính trắng” được công nhận sản phẩm OCOP đạt hạng 3 sao.
Theo đó, 02 sản phẩm đạt hạng 3 sao gồm “Gạo Tân Thịnh” của Hợp tác xã Nông nghiệp thương mại và sản xuất dịch vụ Tân Thịnh, ấp Đôn Chụm A, xã Tân Sơn; “Đường kính trắng” của Công ty Cổ phần Mía đường Trà Vinh, ấp Chợ, xã Lưu Nghiệp Anh. 02 sản phẩm nêu trên được UBND huyện Trà Cú cấp Giấy chứng nhận sản phẩm OCOP đạt hạng 3 sao, được sử dụng nhãn hiệu OCOP và thứ hạng sao in, dán trên bao bì sản phẩm theo quy định hiện hành.
Tính đến tháng 7/2023, huyện Trà Cú có 17 sản phẩm OCOP của 10 chủ thể trên địa bàn 10 xã, thị trấn; trong đó, có 03 sản phẩm đạt hạng 4 sao và 14 sản phẩm đạt hạng 3 sao. Các sản phẩm OCOP đạt hạng 4 sao gồm: Bộ Salon tre thu nhỏ, Bộ đồ dùng sinh hoạt nông thôn thu nhỏ, Gạo Long Hiệp; các sản phẩm OCOP đạt hạng 3 sao gồm: Bột nưa Minh Hùng, Hạt Ngọc Rồng đỏ, Hạt Ngọc Rồng tím, Hạt Ngọc Rồng vàng, Gió Đồng Nội, Gạo Gia Đình, Gạo Quê Tôi, Cốm dẹp Hùng Tuyền, Lạp xưởng Ngọc Hương, Hủ tiếu Thái Dương, Tranh gạo Tượng đài Đoàn kết, Chả cá chiên Làng Cá, Gạo Tân Thịnh, Đường kính trắng.
Theo kế hoạch năm 2023, huyện Trà Cú có 21 sản phẩm đăng ký tham gia Chương trình OCOP của 16 xã, thị trấn; trong đó, 17 sản phẩm mới và 04 sản phẩm đề xuất nâng sao.
Tin, ảnh: TẤN TÀI
Với nhiều cách làm linh hoạt, sáng tạo, hiệu quả, thời gian qua, cán bộ, hội viên cựu chiến binh (CCB) trong huyện Cầu Ngang luôn gương mẫu tiên phong trong các phong trào thi đua. Đặc biệt, cùng với các cấp, các ngành, đoàn thể và Nhân dân thực hiện có hiệu quả phong trào XDNTM gắn với phát triển kinh tế, góp phần giảm nghèo tại địa phương.